கடல் உணவுகளில் அதிக அளவில் மைக்ரோபிளாஸ்டிக் மாசுபாடு


கடல் உணவுகளான சிப்பிகள், நத்தை ஓடு ஆகியவற்றில் மிக உயர்ந்த மைக்ரோபிளாஸ்டிக் மாசுபாடு இருப்பதாக புதிய ஆய்வு தெரிவிக்கிறது.


ஹல் யார்க் மருத்துவப் பள்ளி மற்றும் ஹல் பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்கள் தலைமையில் உலகளவில் மீன் மற்றும் நீர்வாழ் உயிரினங்களில் உள்ள மைக்ரோபிளாஸ்டிக் மாசுபாட்டின் அளவை ஆராய 2014 மற்றும் 2020 க்கு இடையில் 50 க்கும் மேற்பட்ட ஆய்வுகள் மேற்கொள்ளப்பட்டன.
கழிவு பிளாஸ்டிக்கின் இந்த சிறிய துகள்களால் மாசுபட்ட மீன் மற்றும் நீர்வாழ் உயிரினங்களை உட்கொள்ளும் மனிதர்களுக்கு ஏற்படும் சுகாதார பாதிப்புகள் குறித்து விஞ்ஞானிகள் ஆய்வு மேற்கொண்டு வருகின்றனர். மனித உடலில் மைக்ரோபிளாஸ்டிக் ஏற்படுத்தும் முழு தாக்கத்தை யாரும் இன்னும் முழுமையாக புரிந்து கொள்ளவில்லை, ஆனால் பிற ஆய்வுகளின் ஆரம்ப சான்றுகள் அவை தீங்கு விளைவிப்பதாகக் கூறுகின்றன.
முதலில் மனிதர்கள் எந்த அளவிலான மைக்ரோபிளாஸ்டிக்கை உட்கொள்கிறார்கள் என்பதை முழுமையாக ஆராய வேண்டும். கடல் உணவுகள் மற்றும் மீன்கள் எவ்வளவு சாப்பிடுகின்றன என்பதைப் பார்த்து, இந்த உயிரினங்களில் உள்ள மைக்ரோபிளாஸ்டிக்கின் அளவை அளவிடுவதன் மூலம் இதை கண்டறியலாம்.. . “

மைக்ரோபிளாஸ்டிக் உள்ளடக்கம் மொல்லஸ்களில் ஒரு கிராமுக்கு 0-10.5 மைக்ரோபிளாஸ்டிக்ஸ் (எம்.பி. / கிராம்), ஓட்டுமீன்களில் 0.1-8.6 எம்.பி. / கிராம், மீன்களில் 0-2.9 எம்.பி. / கிராம் என்று ஆய்வு காட்டுகிறது.

ஆராய்ச்சியின் சமீபத்திய நுகர்வுத் தரவு சீனா, ஆஸ்திரேலியா, கனடா, ஜப்பான், அமெரிக்கா, ஐரோப்பா மற்றும் இங்கிலாந்து ஆகிய நாடுகளில் இத்தகைய கடல் உணவை சாப்பிடும் நுகர்வோர்கள் மிகப்பெரிய அளவில் உள்ளனர்.


ஆசியாவின் கடற்கரையிலிருந்து சேகரிக்கப்பட்ட சிப்பிகள் மிகவும் அதிகமாக மாசுபட்டுள்ளன என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் கூறுகின்றனர். உலகளவில் உற்பத்தி செய்யப்படும் பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் 2060 ஆம் ஆண்டில் ஆண்டுக்கு 155-265 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னாக அதிகரிக்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மைக்ரோபிளாஸ்டிகினால் ஏற்படும் மாசுபாட்டை அளவிடும் முறைகளை தரப்படுத்த வேண்டியதன் அவசியத்தை இவ்வாராய்ச்சி சுட்டிக்காட்டுகிறது. பெருங்கடல்கள், கடல்கள் மற்றும் நீர்வழிகள் இடையே பிரச்சினை எவ்வாறு மாறுபடுகிறது என்பதைப் புரிந்து கொள்ள உலகின் பல்வேறு பகுதிகளிலிருந்து கூடுதல் தரவு தேவை என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

Share this
தொடர்புடையவை:  5 மாநகராட்சிகளில் முழு ஊரடங்கு

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *