தேசிய பாதுகாப்பை உறுதி செய்ய சீனாவில் புதிய சட்டம்!

சட்டம் என்பது மனிதகுல சமூகத்தின் தவிர்க்கப்பட முடியாத ஒன்றாகிவிட்டது. மனிதனை நாகரீக வாழ்க்கைக்குள் பழக்கப்படுத்துவதற்கும்,, ஒழுக்கமாக வாழ வைப்பதற்கும் சட்டம் இன்றி அமையாதது. நதிகளுக்கு கரைகள் போன்று மனிதனுக்கு சட்டம் என்றால் அது மிகையில்லை. நாட்டுக்கு நாடு சட்டங்கள் மாறுபட்டாலும், காலத்துக்கு தகுந்தாற்போல அவை புதிப்பிக்கப்பட்டு வருவதும் இயல்பு, அந்ததந்த நாட்டின் சூழலுக்கும் அரசியல் சாசனம் மற்றும் மனித மனங்களின் குணங்களுக்கும் ஏற்றாற்போல சட்டங்கள் கொண்டுவரப்படுகின்றன.


காலத்தின் கட்டாயமாக தொற்று நோய்களின் அபாயத்திலிருந்து தேசிய பாதுகாப்பை உறுதி செய்யும் நோக்கில் சீனாவின் உயிரியல் பாதுகாப்புச் சட்டம் தற்போது கொண்டு வரப்பட்டுள்ளது. கோவிட்-19 தொற்றுநோய் பாதிப்பை எதிர்கொள்ளும் வகையில் கடந்த அக்டோபரில் கொண்டுவரப்பட்ட இச்சட்டம் வியாழக்கிழமை முதல் நடைமுறைக்கு வந்துள்ளது. கரோனா பாதிப்புக்கு முன் “உயிர் பாதுகாப்பு” என்ற ஒன்றை பற்றி சீன மக்கள் அதிகம் சிந்தித்திருக்கவில்லை.
இச்சட்டத்தின் முதல் சரத்து விலங்குகளிடமிருந்து பரவும் தொற்றுநோய்களைத் தடுப்பது மற்றும் கட்டுப்படுத்துவது ஆகும். இதுகுறித்து வூஹான் பல்கலைக்கழக சட்டப் பள்ளியின் துணை இயக்குநர் பேராசிரியர் கின் தியான்பாவ் கூறுகையில்,
கோவிட்-19 தொற்று நோயை எதிர்க்கும் வகையில் பரந்த அளவிலான செயல்பாடுகளை இச்சட்டம் நிர்வகிக்கிறது.
இந்த சட்டம் மனித மரபணு வளங்கள் மற்றும் உயிரியல் வள பாதுகாப்பு; உயிரி தொழில்நுட்பத்தின் ஆராய்ச்சி, மேம்பாடு மற்றும் பயன்பாடு; உயிரி பயங்கரவாத தாக்குதல்கள் மற்றும் உயிரியல் ஆயுதங்களின் அச்சுறுத்தலிலிருந்து பாதுகாத்தல் போன்ற நடவடிக்கைகளின் மூலம் தேசிய உயிர் பாதுகாப்பு அமைப்பை உருவாக்க உதவுகிறது.

மேலும்
உயிர் பாதுகாப்பு தொடர்பாக 11 அடிப்படை அமைப்புகளை சீனா நிறுவ உள்ளதாகவும் இச்சட்டத்தில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. குறிப்பாக ஆபத்து கண்காணிப்பு மற்றும் தொடக்க நிலை எச்சரிக்கை அமைப்பு, தகவல் பகிர்வு, அவசரகால அமைப்பு, விசாரணைகள் மற்றும் தடமறிதல் ஆகியவை இதில் அடங்கும்.
சுகாதாரம், வேளாண்மை, அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பம், வெளிநாட்டு விவகாரங்கள் மற்றும் அரசவையின் பிற துறைகள் தொடர்புடைய இராணுவ நிறுவனங்களை இணைத்து, உயிர் பாதுகாப்பு பணிகளுக்கான தேசிய ஒருங்கிணைப்பு நெறிமுறையையும் நாடு நிறுவ உள்ளது.


இச்சட்டம் ஒரு உலகளாவிய முன்னோடி. பாரம்பரிய உயிர் பாதுகாப்பு காரணிகளையும், உயிர் பயங்கரவாதம் மற்றும் பயோ ஆயுத அச்சுறுத்தல்களைத் தடுப்பது போன்ற வளர்ந்து வரும் உயிர் பாதுகாப்பு காரணிகளையும் இது ஒன்றாக இணைக்கிறது என்று கின் கூறினார்.
இது போன்ற ஒரு விரிவான மற்றும் முறையான வழிகாட்டுச் சட்டம் உலகில் அரிதாகவே காணப்படுகிறது. அந்த வகையில் சீனா ஒரு முன்மாதிரியாக உள்ளது.

தொடர்புடையவை:  விஜய் வீட்டில் மீண்டும் வருமான வரித்துறையினர் சோதனை


தவறான உயிரியல் பாதுகாப்பு தகவல்களை பரப்பும் தனிநபர்கள் தண்டிக்கப்படுவார்கள். ஒப்புதல் இல்லாமல் அன்னிய தாவரங்கள் மற்றும் விலங்குகளை சீனாவிற்கு கொண்டு வருவதும் தடைசெய்யப்பட்டுள்ளது.
பயோடெக்னாலஜி, மருத்துவம், வேளாண்மை மற்றும் அழகுசாதனப் பொருட்கள் தயாரிப்பு போன்ற தொழில்களில் ஈடுபட்டுள்ள நிறுவனங்கள் மீது சிறப்பு கவனம் செலுத்த அறிவுறுத்தப்படுகின்றன, குறிப்பாக அவற்றின் செயல்பாடுகளில் நோய்க்கிருமி நுண்ணுயிர் ஆய்வகங்கள் மற்றும் அன்னிய உயிரினங்கள் அடங்கும்.


சீனாவின் உயிர் பாதுகாப்பு சட்டம் பரந்த அளவிலான துறைகளை உள்ளடக்கியது மற்றும் தொழில்நுட்பமானது. சட்டத்தை மீறும் எந்தவொரு தரப்பினரும் 10 மில்லியன் யுவான் (3 1.53 மில்லியன்) வரை அபராதம் மற்றும் குற்றப் பொறுப்பை எதிர்கொள்ள நேரிடும். இந்த கடுமையான விதிகளின் மூலம், உயிரி தொழில்நுட்பத் துறையின் ஆரோக்கியமான வளர்ச்சியை சட்டம் ஊக்குவிக்கிறது என்று நிபுணர்கள் கருதுகின்றனர்.

  • திருமலை சோமு
Share this

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *