தைவானை வைத்து அரசியல் விளையாட்டு விளையாடுபவர்களுக்கு சீனா எச்சரிக்கை!

உலக சுகாதார அமைப்பு மன்றங்கள் மற்றும் உலக சுகாதார சபையில் தைவானின் பயனுள்ள பங்கேற்பு குறித்து ஜி 7 நாடுகளின் வெளியுறவு அமைச்சர்கள் புதன்கிழமை ஆதரவு குரலை வெளியிட்டனர். இதையடுத்து அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை அமைச்சர் ஆண்டனி பிளிங்கன் வெள்ளிக்கிழமை, கூட்டத்தில் ஒரு பார்வையாளராக மட்டுமே பங்கேற்க தைவானை அழைக்க வேண்டும் என மீண்டும் உலக சுகாதார அமைப்பை வலியுறுத்தினார்.


கொரோனா வைரஸ் தொற்றுநோய்க்கு எதிரான போராட்டத்தில் ஒற்றுமையை வளர்ப்பதற்கான ஒரு வாய்ப்பாக உலக சுகாதார சபையைப் பார்ப்பதற்குப் பதிலாக, சீனா மீது தவறான எண்ணம் கொண்டவர்கள் இதை மேலும் சிக்கலாக்குவதற்கான வாய்ப்பாக கருதுகின்றனர். ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் பொதுச் சபை தீர்மானம் 2758 மற்றும் உலக சுகாதார சபையின் தீர்மானம் 25.1 ஆகியவற்றின் படி, உலக சுகாதார அமைப்பு உள்ளிட்ட சர்வதேச அமைப்புகளின் நடவடிக்கைகளில் தீவின் பங்களிப்பு ஒரு சீனக் கொள்கைக்கு ஏற்ப கையாளப்பட வேண்டும்.


உலகளாவிய சுகாதார விவகாரங்களில் தைவானின் பங்களிப்புக்கு சீனாவின் மத்திய அரசு தகுந்த ஏற்பாடுகளைச் செய்துள்ளதால், தைவானின் பங்கேற்புக்கான மேலை நாடுகளின் உந்துதல் ஒரு மணல் வீடு போன்றது என்பதை குறிப்பிட தேவையில்லை. இது உலக சுகாதார அமைப்போடு தொற்று பிரச்சினைகள் குறித்த தகவல்தொடர்புக்கு உத்தரவாதம் அளிக்கிறது.


முழுமையற்ற புள்ளிவிவரங்களின்படி, தொற்றுநோய் தொடங்கியதிலிருந்து, தைவானில் 16 சுகாதார வல்லுநர்கள் WHO தொழில்நுட்ப நடவடிக்கைகளில் பங்கேற்றுள்ளனர், இதில் நான்காவது உலகளாவிய தடுப்பூசி, நோய்த்தடுப்பு ஆராய்ச்சி மன்றம் மற்றும் நோய்த்தடுப்பு கூட்டங்கள் குறித்த நிபுணர்களின் ஆலோசனைக் குழு போன்ற முக்கியமான கூட்டங்கள் அடங்கும்.


தைவான் பிராந்தியத்தில் ஒரு சர்வதேச சுகாதார ஒழுங்குமுறை தொடர்பு புள்ளி உள்ளது, மேலும் உலக சுகாதார அமைப்பின் தகவல் இணையதளத்தில் உள்நுழைவதற்கும், வலைத்தளம் மற்றும் தினசரி புதுப்பிப்புகள் மூலம் பொது சுகாதார அவசரநிலைகள் குறித்த தகவல்களை சரியான நேரத்தில் முழுமையாக அணுகுவதற்கு தீவு ஏற்கனவே ஒரு கணக்கைக் கொண்டுள்ளது.
சீனாவின் மத்திய அரசின் ஒப்புதலுடன், உலக சுகாதார அமைப்பின் செயலகம் தைவானில் உள்ள சுகாதார நிபுணர்களுக்கு கோவிட்-19 பற்றிய தகவல்களை மூன்று முறை அறிவித்தது.

இந்த தீவு கோவாக்ஸ் திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக உள்ளது என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது. எனவே, உலக சுகாதார சபையின் தைவான் நிகழ்ச்சி நிரலை பொது சுகாதாரம் எனும் போலிக்காரணத்தின் கீழ் பின்னுக்கு தள்ளும் மேலை நாடுகளின் முயற்சி அரசியல் ரீதியான பொய் என்பதைத் தவிர வேறில்லை. சீன எதிர்ப்பு சக்திகள் சீனாவை எதிர்க்க தைவானை ஒரு சதுரங்க துண்டாக பயன்படுத்துகிறதே தவிர, தீவின் குடியிருப்பாளர்களின் ஆரோக்கியம் மற்றும் நலன் மீது கொண்ட அக்கறையினால் அல்ல.

தொடர்புடையவை:  குறுவை பாசனத்திற்காக மேட்டூர் அணையைத் திறக்க வேண்டும்

தைவானை வைத்து அரசியல் விளையாட்டு விளையாடுபவர்கள் யாராக இருந்தாலும் சீனாவின் இறையாண்மையையும் பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டையும் பாதுகாக்கும் உறுதியும் திறனும் சீனாவுக்கு உண்டு என்பதை அறிந்து கொள்ள வேண்டும். எந்தவொரு ஆத்திரமூட்டும் செயல்களிலும் ஈடுபட வேண்டாம் என்பதையே மீண்டும் மீண்டும் சீனா வலியுறுத்தி வருகிறது.

-திருமலை சோமு

Share this

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *